Thuốc Fexihist 60ml dạng hỗn dịch uống đồng nhất có màu trắng đến trắng ngà, thuốc có tác dụng giảm các triệu chứng bệnh viêm mũi dị ứng theo mùa và điều trị các triệu chứng của bệnh nổi mày đay tự phát mạn tính vô căn.
Mỗi 5 ml chứa:
Hoạt chất: Fexofenadin Hydrochlorid USP 60 mg
Tá dược: Sorbitol, propylene glycol, natri benzoat, dinatri edetat, xanthan gum, propyl paraben, natri saccharin, đường, simethicon emulsion, natri citrat, poloxamer 407, titan dioxid, mùi raspberry, nước tinh khiết.
• Viêm mũi dị ứng theo mùa
Fexihist được chỉ định làm giảm các triệu chứng bệnh viêm mũi dị ứng theo mùa ở người lớn và trẻ em từ 2 tuổi trở lên. Những triệu chứng được chỉ định có hiệu quả là: hắt hơi, chảy nước mũi, ngứa mũi/ vòm miệng/ họng, ngứa, chảy nước mắt và đỏ mắt.
• Nổi mày đay mạn tính
Fexofenadin được chỉ định điều trị các triệu chứng của bệnh nổi mày đay tự phát mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em từ 6 tháng tuổi trở lên.
Chống chỉ định dùng thuốc cho bệnh nhân quá mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
• Viêm mũi dị ứng theo mùa
- Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Liều khuyến cáo của fexofenadin là 60 mg x 2 lần/ngày. Nên dùng liều khởi đầu 60 mg, 1 lần/ngày ở bệnh nhân suy thận.
- Trẻ em từ 2 – 11 tuổi: Liều khuyến cáo của fexofenadin là 30 mg x 2 lần/ngày. Nên dùng liều khởi đầu 30 mg, 1 lần/ngày ở bệnh nhân suy thận.
• Nổi mày đay mạn tính tự phát
- Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Liều khuyến cáo của fexofenadin là 60 mg x 2 lần/ngày. Nên dùng liều khởi đầu 60 mg, 1 lần/ngày ở bệnh nhân suy thận.
- Trẻ em từ 6 tháng đến 11 tuổi: khuyến cáo liều của fexofenadin là 30 mg x 2 lần/ngày cho trẻ từ 2 đến 11 tuổi và 15 mg x 2 lần/ngày cho trẻ từ 6 tháng đến dưới 2 tuổi.
Đối với bệnh nhi suy giảm chức năng thận, liều khởi đầu khuyến cáo của fexofenadin là 30 mg x 1 lần/ngày cho trẻ từ 2 đến 11 tuổi và 15 mg x 1 lần/ngày cho trẻ từ 6 tháng đến dưới 2 tuổi.
* Khi không may sử dụng quá liều cơ thể có thể có một số triệu chứng như chóng mặt, buồn ngủ và khô miệng....
- Lắc kỹ chai thuốc trước khi dùng. Dùng theo đường uống.
- Lưu ý: Sử dụng đồng thời thuốc Fexihist chứa fexofenadin hydrochlorid với các hoạt chất ketoconazol hoặc erythromycin làm tăng nồng độ huyết tương của fexofenadine. Không nên dùng fexofenadine nói chung và fexihist nói riêng cùng lúc với các thuốc kháng acid có chứa nhôm và magnesi. Những loại nước ép trái cây như nước ép bưởi, cam và táo có thể làm giảm sinh khả dụng và nồng độ của fexofenadin. Do đó, để làm tăng tối đa tác dụng của fexofenadin, nên uống thuốc với nước.
Hộp 1 lọ 60ml
Nơi khô ráo, thoáng mát.Nhiệt độ dưới 30oC.